1. Rahoton ingancin samfurin yana da
Daftari ce da ke nuna sakamakon gwaji da ƙarshe. Yana ba da bayanai game da sakamakon da hukumomin gwaji suka samu kan samfuran da abokan ciniki suka ba da izini. Yana iya zama shafi ɗaya ko tsayin shafuka ɗari da yawa.
Rahoton gwajin zai kasance daidai da buƙatun Mahimmanci 5.8.2 da 5.8.3 na "Sharuɗɗa na kimantawa na Laboratory" (don dakunan gwaje-gwajen da aka yarda) da ISO/IEC17025 2 da 5.10. 5.10.3 Abubuwan buƙatun (don dakunan gwaje-gwajen da CNAS ta amince da su) za a haɗa su.
2 Wane bayani yakamata rahoton gwajin ya kunsa?
Rahoton gwajin gaba ɗaya yakamata ya ƙunshi bayanai masu zuwa:
1) Take (kamar rahoton gwaji, rahoton gwaji, takardar shaidar dubawa, takardar shaidar dubawa, da dai sauransu), lambar serial, tambarin izini (CNAS/CMA/CAL, da dai sauransu) da lambar serial;
2) Suna da adireshin dakin gwaje-gwaje, wurin da aka yi gwajin (idan ya bambanta da adireshin dakin gwaje-gwaje); idan ya cancanta, ba da wayar dakin gwaje-gwaje, imel, gidan yanar gizo, da sauransu;
3) Na musamman tantance rahoton gwajin (kamar lambar rahoton) da tantancewa a kowane shafi (lambar rahoton + shafi # na # shafuka) don tabbatar da cewa shafin yana cikin rahoton gwajin, da kuma nuna ƙarshen rahoton gwajin bayyanannen ganewa;
4) Suna da adireshin abokin ciniki ( ƙungiya mai amincewa, ƙungiyar da aka bincika);
5) Gano hanyar da aka yi amfani da ita (ciki har da tushen samfurin, dubawa da yanke hukunci) (lambar misali da suna);
6) Bayanin, matsayi (sabuwa da tsohon samfurin, kwanan watan samarwa, da dai sauransu) da kuma bayyananne (lambar) na abubuwan dubawa;
7) Ranar da aka karɓi kayan gwajin da ranar da aka yi gwajin, waɗanda ke da mahimmanci ga inganci da aiwatar da sakamakon;
8) bayanin tsarin samfurin da hanyoyin da dakin gwaje-gwaje ko wasu cibiyoyi ke amfani da su, kamar yadda ya dace da inganci ko aiwatar da sakamakon;
9) Sakamakon gwaji, inda ya dace, tare da raka'a na ma'auni;
10) Sunan, take, sa hannu ko daidai ganewar wanda ya amince da rahoton gwajin;
11) Lokacin da ya dace, sanarwa cewa sakamakon ya shafi abin da ake gwadawa kawai. Bayani mai mahimmanci, kamar haɗawa da ƙarin bayanin da abokin ciniki ya buƙaci, ƙarin bayani game da yanayin dubawa, hanyoyi ko ƙarewa (ciki har da abin da aka share daga asalin aikin aiki), da dai sauransu;
12) Idan wani ɓangare na aikin dubawa ya kasance ɗan kwangila, ya kamata a bayyana sakamakon wannan ɓangaren a fili;
13) Na'urorin haɗi, ciki har da: zane-zane, zane-zane, zane-zane, hoto, jerin kayan gwaji, da dai sauransu.
3.Rarraba rahotannin gwaji
Yanayin rahoton binciken gabaɗaya yana nuna makasudin binciken, wato, dalilin da ya sa aka gudanar da binciken. Kaddarorin dubawa na gama gari sun haɗa da dubawar amana, dubawar kulawa, dubawar takaddun shaida, binciken lasisin samarwa, da dai sauransu Kulawa da dubawa gabaɗaya hukumomin gudanarwa na gwamnati ne ke shirya su don sa ido kan ingancin samfur. Kuma an aiwatar da shi; Binciken takaddun shaida da binciken lasisi gabaɗaya binciken mai nema ne ke yi don samun takaddun shaida.
4. Wane bayani yakamata rahoton gwajin samfur ya ƙunshi?
Rahoton gwajin samfurin zai ƙunshi bayani game da naúrar samfurin, mutumin da aka yi samfurin, tsarin da samfurin ya wakilta, hanyar samfurin (bazuwar), adadin samfurin, da halin da ake ciki na rufe samfurin.
Rahoton gwajin ya kamata ya ba da suna, samfurin, ƙayyadaddun bayanai, alamar kasuwanci da sauran bayanan samfurin, kuma idan ya cancanta, mai ƙira da samarwa (aiki) suna da adireshin.
5. Yadda za a fahimci bayanin tushen dubawa a cikin rahoton dubawa?
Cikakken rahoton gwaji ya kamata ya ba da ƙa'idodin samfuri, ƙa'idodin hanyar gwaji, da ƙa'idodin hukumci waɗanda aka dogara akan gwaje-gwajen da ke cikin wannan rahoton. Ana iya tattara waɗannan ƙa'idodin a daidaitattun samfuri ɗaya, ko kuma ƙila su zama ma'auni daban daga nau'ikan da ke sama.
6. Menene abubuwan dubawa don samfuran al'ada?
Gaba ɗaya abubuwan binciken samfur sun haɗa da bayyanar, tambari, aikin samfur, da aikin aminci. Idan ya cancanta, dacewa da muhalli, dorewa (ko gwajin rayuwa) da amincin samfurin kuma yakamata a haɗa su.
Gabaɗaya magana, duk binciken ana yin su daidai da ƙayyadaddun ƙayyadaddun ƙa'idodi. Mahimman alamun fasaha da buƙatun gabaɗaya an ƙera su don kowane siga a cikin ƙa'idodin da aka dogara da su. Waɗannan alamun gabaɗaya suna samuwa kawai ƙarƙashin wasu sharuɗɗan gwaji, don samfur iri ɗaya ƙarƙashin yanayin gwaji daban-daban, ana iya samun sakamako daban-daban, kuma cikakken rahoton gwajin yakamata ya ba da alamun hukunci don kowane aiki da hanyoyin gwaji masu dacewa. Sharuɗɗan gano don kammala ayyukan da ke da alaƙa gabaɗaya sun haɗa da: zafin jiki, zafi, hayaniyar muhalli, ƙarfin filin lantarki, ƙarfin gwaji ko na yanzu, da kayan aiki na kayan aiki (kamar saurin miƙewa) waɗanda ke shafar sigogin aikin.
7.Yaya za a fahimci bayanin a cikin sakamakon gwajin da ƙarshe da ma'anar su?
Rahoton gwajin ya kamata ya ba da sakamakon gwajin ma'aunin gwajin da dakin gwaje-gwaje ya kammala. Gabaɗaya, sakamakon gwajin ya ƙunshi sigogin gwaji (suna), sashin ma'aunin da aka yi amfani da shi don sigogin gwaji, hanyoyin gwaji da yanayin gwaji, bayanan gwaji da sakamakon samfuran, da sauransu. Wani lokaci dakin gwaje-gwaje kuma yana ba da bayanan. daidai da ma'auni na gwaji da hukunce-hukuncen cancantar abu ɗaya bisa ga buƙatun abokan ciniki masu amana. don sauƙaƙe amfani da rahoton.
Ga wasu gwaje-gwaje, dakin gwaje-gwaje na buƙatar yin ƙarshen wannan gwajin. Yadda za a bayyana ƙarshen gwajin lamari ne na tsananin taka tsantsan ga dakin gwaje-gwaje. Don bayyana ƙarshen gwajin daidai kuma da gaske, ana iya bayyana ƙarshen rahoton gwajin da dakin gwaje-gwaje ya bayar ta hanyoyi daban-daban. Ƙarshen binciken sun haɗa da: ƙwararrun samfur, ƙwararrun tabo samfurin, abubuwan da aka bincika waɗanda suka cancanta, dacewa da ƙa'idodi, da sauransu. Dole ne mai amfani da rahoton ya fahimci ma'anoni daban-daban na waɗannan ƙarshe daidai, in ba haka ba za a iya yin amfani da rahoton binciken ba daidai ba. Alal misali, idan abubuwan da aka bincika sun cancanta, yana nufin cewa abubuwan da aka bincika a cikin rahoton sun cika ka'idodin ƙa'idodin, amma ba yana nufin cewa duk samfurin ya cancanta ba, saboda wasu abubuwan ba a bincika su gaba ɗaya ba, don haka ba zai yiwu ba. don yanke hukunci ko sun cancanta ko basu cancanta ba.
8.Shin akwai ƙayyadaddun lokaci don lokacin inganci na "Rahoton Binciken Ingancin Samfura"?
Rahoton ingancin samfur gabaɗaya bashi da ranar karewa. Koyaya, mai amfani da rahoton na iya yin hukunci ko har yanzu ana iya karɓar rahoton da aka samu kuma ana iya tuntubar shi gwargwadon bayanin kamar rayuwar shiryayye da rayuwar sabis na samfurin. Kulawa da duba bazuwar sashen kula da ingancin ana shirya su gabaɗaya sau ɗaya a shekara. Don haka, yana da kyau kar a karɓi rahoton kulawa da dubawa wanda ya wuce shekara ɗaya. Don rahotannin gwaji na gaba ɗaya, akwai alamu ko umarni akan rahoton: "Mai alhakin samfuran kawai", sabili da haka, amincin irin waɗannan rahotannin gwajin ya kamata ya zama ƙasa da ƙasa kuma lokaci ya kamata ya zama guntu.
9.Yadda za a tabbatar da ingancin rahoton ingancin samfurin?
Tabbatar da rahoton ingancin samfur ya kamata a tambayi hukumar binciken da ta fitar da rahoton. A halin yanzu, manyan manyan hukumomin bincike sun kafa gidajen yanar gizo, kuma suna ba da bayanan tambaya ga masu amfani da yanar gizo akan gidan yanar gizon. Koyaya, saboda hukumar binciken tana da alhakin kiyaye ingancin ingancin samfuran kasuwancin da aka bincika, bayanin gabaɗaya da aka bayar akan gidan yanar gizon yana iyakance.
10. Yadda za a gane alamar a kan rahoton ingancin samfurin?
CNAS (Laboratory National Accreditation Mark) za a iya amfani da shi ta dakunan gwaje-gwaje da ma'aikatar ba da izini ta kasar Sin ta ba da izini don kimanta daidaitattun ka'idoji da jagororin CNAS; CMA (Laboratory Qualification Accreditation Metrology Accreditation Mark) daidai da ka'idodin dakin gwaje-gwaje (tabbacin aunawa) Za a iya amfani da dakunan gwaje-gwajen da suka wuce bitar takardar shaidar (dokar aunawa ta buƙaci: duk hukumomin dubawa waɗanda ke ba da bayanan gaskiya ga al'umma dole ne su wuce takaddun aunawa, don haka rahoton gwajin da wannan tambarin ya kamata a yi amfani da shi azaman gwajin tabbatarwa);
Bugu da kari, kowace hukumar bincike tana amfani da nata alamar tantancewa a kan rahoton, musamman ma hukumomin binciken kasashen waje suna da nasu shaidar.
11. Yaya tsawon lokacin da ake buƙatar dubawa don samun rahoton dubawa?
Lokacin kammala aikin dubawa da rahoton an ƙaddara ta adadin sigogin bincike da aka ƙayyade ta ƙayyadaddun fasaha wanda aka bincika samfurin da lokacin dubawa na kowane siga. Gabaɗaya, shine jimlar lokacin da ake buƙata don kammala duk sigogin dubawa, da shirye-shirye da bayar da rahotannin dubawa. lokaci, jimlar waɗannan lokuta biyu shine lokacin dubawa. Don haka, lokacin da aka bincika samfuran daban-daban da samfuri iri ɗaya don abubuwa daban-daban, lokacin dubawa gabaɗaya ya bambanta. Wasu gwaje-gwajen samfuran suna ɗaukar kwanaki 1-2 kawai don kammala, yayin da wasu samfuran samfuran suna ɗaukar wata ɗaya ko ma watanni da yawa (idan akwai abubuwan sigar bincike na dogon lokaci kamar gwajin rayuwa, gwajin tsufa, gwajin aminci, da sauransu). (Edita: Abubuwan gwaji na yau da kullun kusan kwanaki 5-10 ne na aiki.)
12.Mene ne manyan abubuwan da suka shafi ingancin rahoton ingancin samfurin?
Wannan matsala ce mai girma, kuma yana da wuya a bayyana ta cikin ƴan jimla kaɗan. Ta fuskar hukumomin bincike, kula da dakin gwaje-gwajenmu ya dogara ne akan abubuwa daban-daban waɗanda ke sarrafa ingancin rahotannin dubawa. Ana aiwatar da waɗannan abubuwan ta hanyoyin haɗin bincike daban-daban (karɓar kasuwanci, samfuri, shirye-shiryen samfurin, dubawa, rikodin rikodi da lissafin bayanai, da rahoton sakamakon binciken). An yi la'akari da cewa waɗannan abubuwan sun haɗa da: ma'aikata, wurare da yanayin muhalli, kayan aiki, gano adadi, hanyoyin gwaji, samfuri da sarrafa samfuran gwaji, sarrafa bayanan gwaji da rahotanni, da dai sauransu.
Lokacin aikawa: Agusta-30-2022