Matakan hana abubuwa masu cutarwa sun wuce gona da iri

Ba da dadewa ba, wani masana'anta da muka yi hidima ya shirya kayansu don a gwada abubuwa masu cutarwa. Koyaya, an gano cewa an gano APEO a cikin kayan. Bisa roƙon ɗan kasuwa, mun taimaka musu wajen gano dalilin da ya sa APEO ya wuce kima a cikin kayan kuma mun inganta. A ƙarshe, samfuran su sun wuce gwajin abubuwan cutarwa.

A yau za mu gabatar da wasu matakan ƙima lokacin da abubuwa masu cutarwa a cikin kayan samfurin takalma sun wuce daidaitattun daidaito.

Phthalates

Phthalate esters sune jumla gaba ɗaya don samfuran da aka samu ta hanyar amsawar phthalic anhydride tare da barasa.Yana iya sassauta robobi, rage narkewar zafi na filastik, kuma ya sauƙaƙa sarrafawa da siffa. Yawancin lokaci, phthalates ana amfani da su sosai a cikin kayan wasan yara, polyvinyl chloride robobi (PVC), da adhesives, adhesives, detergents, lubricants, bugu na allo, canja wurin zafi tawada, tawada filastik, da PU coatings.

Matakan hana abubuwa masu cutarwa fiye da 1

phthalates an rarraba su azaman abubuwan guba na haihuwa ta Tarayyar Turai, kuma suna da Properties na muhalli, kwatankwacin estrogen, wanda zai iya tsoma baki tare da endocrin ɗan adam, rage yawan maniyyi da maniyyi, motsin maniyyi yayi ƙasa, ilimin halittar maniyyi ba shi da kyau, kuma cikin tsanani. lokuta za su haifar da ciwon daji na testicular, wanda shine "laifi" na matsalolin haihuwa na maza.

Daga cikin kayan shafawa, ƙusa goge yana da mafi girman abun ciki na phthalates, wanda kuma yana cikin yawancin kayan ƙanshi na kayan shafawa. Wannan sinadari na kayan shafawa zai shiga jiki ta hanyar numfashi na mata da kuma fata. Idan aka yi amfani da shi da yawa, zai kara wa mata barazanar kamuwa da cutar kansar nono da kuma cutar da tsarin haihuwa na jarirai maza.

Matakan hana abubuwa masu cutarwa fiye da 2

Yara na iya shigo da kayan wasan yara masu taushin filastik da samfuran yara masu ɗauke da phthalates. Idan aka bar shi na tsawon lokaci mai yawa, zai iya haifar da narkar da phthalates ya wuce matakan tsaro, yana haifar da hanta da koda na yara, yana haifar da balaga, kuma yana shafar ci gaban tsarin haihuwa na yara.

Matakan ƙetare ma'aunin ortho benzene

Saboda rashin narkewar phthalates / esters a cikin ruwa, yawan matakan phthalates akan robobi ko yadudduka ba za a iya inganta su ta hanyoyin bayan magani kamar wanke ruwa ba. Madadin haka, masana'anta na iya amfani da albarkatun kasa kawai waɗanda basu ƙunshi phthalates don sake samarwa da sarrafawa ba.

Alkylphenol/Alkylphenol polyoxyethylene ether (AP/APEO)

Alkylphenol polyoxyethylene ether (APEO) har yanzu wani abu ne na kowa a cikin shirye-shiryen sinadarai da yawa a cikin kowane haɗin gwiwar samar da kayan tufafi da takalma.An dade ana amfani da APEO a matsayin mai sarrafa ruwa ko emulsifier a cikin wanki, abubuwan zazzagewa, masu tarwatsa rini, fatunan bugu, mai mai kadi, da kuma abubuwan jika. Hakanan za'a iya amfani da shi azaman samfurin rage fata a cikin masana'antar samar da fata.

APEO na iya raguwa a hankali a cikin mahalli kuma a ƙarshe ya bazu zuwa Alkylphenol (AP). Waɗannan samfuran lalata suna da ƙarfi mai ƙarfi ga halittun ruwa kuma suna da tasiri mai dorewa akan muhalli. Samfuran APEO da suka lalace suna da hormone muhalli kamar kaddarorin, wanda zai iya rushe ayyukan endocrine na dabbobin daji da na mutane.

Matakan amsawa don wuce ma'aunin APEO

APEO yana da sauƙin narkewa a cikin ruwa kuma ana iya cire shi daga masaku ta hanyar wanke ruwan zafi mai zafi. Bugu da ƙari, ƙara adadin da ya dace na mai sabulu da sabulu yayin aikin wankewa zai iya fi dacewa da cire ragowar APEO a cikin yadi, amma ya kamata a lura cewa abubuwan da ake amfani da su kada su ƙunshi APEO da kansu.

Matakan hana abubuwa masu cutarwa fiye da 3

Bugu da ƙari, mai laushi da aka yi amfani da shi a cikin tsari mai laushi bayan wankewa bai kamata ya ƙunshi APEO ba, in ba haka ba za'a iya sake dawo da APEO a cikin kayan.Da zarar APEO ya wuce ma'auni a cikin filastik, ba za a iya cire shi ba. Additives ko albarkatun kasa kawai ba tare da APEO ba za a iya amfani da su yayin aikin samarwa don guje wa APEO wuce ma'auni a cikin kayan filastik.

Idan APEO ya wuce ma'auni a cikin samfurin, ana ba da shawarar cewa masana'anta su fara bincika ko tsarin bugu da rini ko abubuwan da ake amfani da su na bugu da rini sun ƙunshi APEO. Idan haka ne, maye gurbin su da abubuwan da ba su ƙunshi APEO ba.

Matakan amsawa don wuce ma'aunin AP

Idan AP a cikin yadi ya wuce ma'auni, yana iya zama saboda babban abun ciki na APEO a cikin abubuwan da aka yi amfani da su wajen samarwa da sarrafa su, kuma lalata ya riga ya faru. Kuma saboda ita kanta AP ba ta da sauƙin narkewa a cikin ruwa, idan AP ya wuce daidaitattun kayan masaku, ba za a iya cire shi ta hanyar wanke ruwa ba. Tsarin bugu da rini ko masana'antu na iya amfani da ƙari kawai ba tare da AP da APEO don sarrafawa ba. Da zarar AP a cikin filastik ya wuce misali, ba za a iya cire shi ba.Ana iya guje wa kawai ta hanyar amfani da abubuwan da ake ƙarawa ko albarkatun da ba su ƙunshi AP da APEO yayin aikin samarwa ba.

Chlorophenol (PCP) ko mai ɗaukar chlorine (COC)

Chlorophenol (PCP) gabaɗaya yana nufin jerin abubuwa kamar su pentachlorophenol, tetrachlorophenol, trichlorophenol, dichlorophenol, da monochlorophenol, yayin da masu ɗaukar chlorophenol (COCs) galibi sun ƙunshi chlorobenzene da chlorotoluene.

An yi amfani da dillalan chlorine na kwayoyin halitta a matsayin ingantacciyar kaushi a cikin rini na polyester, amma tare da haɓakawa da sabunta kayan bugu da rini da kuma matakai, amfani da masu ɗaukar chlorine na halitta ya zama mai wuya.Yawancin lokaci ana amfani da Chlorophenol azaman abin adanawa don yadudduka ko rini, amma saboda ƙaƙƙarfan gubar sa, ba kasafai ake amfani da shi azaman abin adanawa ba.

Duk da haka, chlorobenzene, chlorinated toluene, da chlorophenol kuma ana iya amfani da su azaman tsaka-tsaki a cikin tsarin hada rini. Rini da aka samar ta wannan tsari yawanci suna ɗauke da ragowar waɗannan abubuwan, kuma ko da sauran ragowar ba su da mahimmanci, saboda ƙarancin kulawa da buƙatun, gano wannan abu a cikin yadi ko rini na iya wuce ƙa'idodi. An ba da rahoton cewa a cikin tsarin samar da rini, ana iya amfani da matakai na musamman don kawar da waɗannan nau'ikan abubuwa guda uku gaba ɗaya, amma hakan zai ƙara farashin.

Matakan hana abubuwa masu cutarwa fiye da 4

Ma'auni na COC da PCP sun wuce ma'auni

Lokacin da abubuwa irin su chlorobenzene, chlorotoluene, da chlorophenol a cikin kayan samfur suka wuce daidaitattun ma'auni, masana'anta na iya fara bincikar ko irin waɗannan abubuwan suna cikin aikin bugu da rini ko a cikin rini ko abubuwan da ake amfani da su na bugu da rini. Idan an samu, ya kamata a yi amfani da rini ko abubuwan da ba su ƙunshe da wasu abubuwa a maimakon haka don samarwa na gaba.

Saboda gaskiyar cewa irin waɗannan abubuwa ba za a iya cire su kai tsaye ta hanyar wankewa da ruwa ba. Idan ya zama dole a rike shi, ana iya yin shi kawai ta hanyar cire duk rini daga masana'anta sannan a sake rina kayan tare da rini da ƙari waɗanda ba su ƙunshi waɗannan nau'ikan abubuwa guda uku ba.


Lokacin aikawa: Afrilu-14-2023

Nemi Rahoton Samfura

Bar aikace-aikacen ku don karɓar rahoto.