Jaket ɗin rai wani nau'in kayan kariya ne na sirri (PPE) wanda ke sa mutum ya tashi yayin da ya faɗo cikin ruwa. Game da halayen fasaha na jaket na rayuwa, akwai ka'idoji na kasa da kasa da ka'idojin kasa. Jaket ɗin rayuwa da aka fi gani sune jaket ɗin kumfa da jaket ɗin rai masu hurawa. Menene ma'aunin dubawa na jaket na rai? Yadda za a duba jaket na rai mai inflatable?
01 ma'aunin duba jaket na rai
1. Ma'auni na dubawa don jaket na rai mai inflatable
Fitarwa zuwa ƙasashen EU- Jaket ɗin rayuwa dole ne su kasance masu yarda da CE (ko ISO). Akwai matakan takaddun shaida guda 3, wanda aka ƙaddara ta mafi ƙarancin buoyancy ɗin da jakar rai ta bayar, wanda aka bayyana a cikin Newtons: 100N - don tafiya a cikin ruwa mai kariya ko jirgin ruwa na bakin teku 150N - don jirgin ruwa na tekun 275N - don tudun ruwa mai zurfi da tudun ruwa a cikin matsanancin yanayi Amurka – Hukumar Tsaron Tekun Amurka (USCG) ce ta bayar da wannan ma'auni. Matakan takaddun shaida guda 2 sun bambanta dangane da mafi ƙarancin buoyancy, kama da ƙa'idodin Turai. Mataki na I: 150N don Jaket ɗin rayuwa mai ɗorewa (100N don jaket ɗin kumfa). Ya dace da kowane nau'in jirgin ruwa, gami da yanayi mafi wahala. Level II: 100N don inflatable life jackets (70N ga kumfa rai jackets). Ya dace da tuƙin ruwa na cikin ƙasa da ƙayyadaddun ruwa.
2.Matsayin gwaji na ƙasa don jaket na rai
GB/T 4303-2008 Jaket ɗin rayuwa na ruwa GB/T 5869-2010 fitilar jaket ɗin rayuwa GB/T 32227-2015 Jaket ɗin rayuwar ruwa GB/T 32232-2015 Jaket ɗin rayuwar yara GB/T 36508-2018 Jirgin sama mai ɗaukar nauyi GB 41231- Marin inflatable rai jaket
A kowane hali, jaket ɗin rayuwa dole ne su dace da ƙa'idodi na yanzu don ƙasar fitarwa da ayyukan da kuke ciki.
A ranar 13 ga Yuli, 2022, an fitar da ma'aunin GB 41731-2022 "Marine Inflatable Life Jaket" kuma za a fara aiwatar da shi a hukumance a ranar 1 ga Fabrairu, 2023.
02 Bukatun dubawa na gani don riguna masu ƙoshin ruwa na teku
1. Launi na marine inflatable rai Jaket (nan gaba ake magana a kai a matsayin "rayuwa Jaket") ya zama orange-ja, orange-rawaya ko bayyane launuka.
2. Ya kamata a yi amfani da jaket na rayuwa a bangarorin biyu ba tare da bambanci ba. Idan ana iya sawa kawai a gefe ɗaya, ya kamata a nuna shi a fili a kan jaket na rai.
3. Jaket ɗin rayuwa ya kasance yana da saurin rufewa da sauƙi ga mai sawa da sauri da ɗaure daidai ba tare da kulli ba.
4. Ya kamata a yi wa jaket ɗin rai alama tare da tsayin daka mai dacewa da kewayon nauyin da aka nuna a cikin tebur mai zuwa akan sashinsa na fili, kuma alamar "Jaket ɗin Rayuwar Yara" ya kamata kuma a yi alama don busassun jaket ɗin rayuwar yara.
5. Lokacin da batun ya kasance a cikin ma'auni a cikin ruwa, jimlar yanki na tef ɗin da aka haɗe zuwa saman saman jaket na rayuwa a sama da ruwa ba zai zama ƙasa da 400cm ba, kuma tef ɗin mai juyawa zai cika bukatun. IMO Resolution MSC481(102).
6. Idan ba a tsara jaket ɗin rayuwar balagaggu ba ga mutanen da ke da nauyin nauyi fiye da 140kg da kewayen ƙirji fiye da 1750mm, ya kamata a samar da kayan haɗi masu dacewa don a haɗa jaket ɗin rai ga irin waɗannan mutane.
7. Za a ƙera jaket ɗin rai da layin buoyant ɗin da za a iya jefawa ko wani kayan aiki don a ɗaure shi da jaket ɗin ceton da wani ya sa a cikin busasshen ruwa.
8. Za a ƙera jaket ɗin ceto tare da na'urar ɗagawa ko abin da aka makala don jawo mai sawa daga ruwa zuwa cikin kwale-kwalen ceto ko jirgin ruwa.
9. Ya kamata a tsara jaket na rayuwa tare da fitilar fitilar rayuwa, wanda ya kamata ya dace da bukatun.
10. Jaket ɗin rai ya dogara da ɗakin iska mai hurawa a matsayin buoyancy, kuma bai kamata a sami ƙasa da ɗakunan iska guda biyu masu zaman kansu ba, kuma hauhawar farashin kowane ɗayan ɗakin iska bai kamata ya shafi yanayin sauran ɗakunan iska ba. Bayan nutsewa cikin ruwa, ya kamata a sami busassun ɗakunan iska guda biyu masu zaman kansu ta atomatik, kuma a samar da na'urar hauhawar farashin kaya a lokaci guda, kuma kowane ɗakin iska yana iya hura ta baki.
11. Jaket ɗin rai ya kamata ya iya biyan buƙatun daidai lokacin da kowane ɗayan ɗakunan iska ya yi hasarar buoyancy.
03 Bukatun dubawa don marine inflatable jaket rai
1 Yadudduka masu rufaffiyar don ɗakunan iska mai busawa
1.1 Rufi mannewa Matsakaicin darajar bushe da rigar shafi manne kada ta kasance kasa da 50N/50mm. 1.2 Ƙarfin tsaga Matsakaicin ƙarfin tsagewa bai kamata ya zama ƙasa da 35 N. 1.3 Ƙarfin ƙarfi da raguwa ba Matsakaicin ƙimar busassun bushewa da rigar karyewar ƙarfi bai kamata ya zama ƙasa da 200N ba, kuma raguwar raguwa kada ta zama mafi girma fiye da 60%. 1.4 Juriyar tsagawar Flexural Bayan gwajin juriya mai sassauƙa, bai kamata a sami ɓarna ko lalacewa ba. 1.5 Sautin launi don shafa Busassun launi da rigar launi don shafa ba zai zama ƙasa da digiri na 3 ba. ba kasa da grade 4 ba.
2madauri2.1 Matsakaicin Ƙarfin Ƙarfin Jiha Matsakaicin Ƙarfin Karɓar Ƙarfin kada ya zama ƙasa da 1600N2.2 Matsakaicin ƙarfin karyewa bayan tsufa bai kamata ya zama ƙasa da 1600N ba, kuma kada ya zama ƙasa da kashi 60% na daidaitaccen ƙarfi na jihar.
3Kulle3.1 Matsakaicin ƙarfin karyewar jihar Matsakaicin ƙarfin karya kada ya zama ƙasa da 1600N. 3.2 Karɓar ƙarfi bayan tsufa Matsakaicin ƙarfin karyewa ba zai zama ƙasa da 1600N ba, kuma kada ya zama ƙasa da 60% na ƙarfin karyewa a cikin daidaitaccen yanayin. 3.3 Karɓar ƙarfi bayan fesa gishiri Matsakaicin ƙarfin karyewa ba zai zama ƙasa da 1600N ba, kuma kada ya zama ƙasa da 60% na ƙarfin karyewa a daidaitaccen jihar.
04 Sauran buƙatun dubawa don rigunan rai na inflatable marine
1.Buga- Ya kamata busar da aka sanye da jaket ɗin rai ya iya yin sauti a cikin iska nan da nan bayan an nutsar da shi cikin ruwa mai daɗi kuma a fitar da shi. Matsayin matsi na sauti yakamata ya kai 100dB(A). – Ya kamata a yi shuru da kayan da ba na ƙarfe ba, ba tare da fashewa a saman ba, kuma yana iya yin sauti ba tare da dogara ga kowane abu don motsawa ba. – An lika busa busa a jikin rigar rai tare da siririn igiyar igiyar igiya, kuma bai kamata sanyawa ya shafi aikin rigar rai ba, kuma hannun mai sanye ya kamata ya yi amfani da shi. - Ƙarfin igiya na bakin ciki ya kamata ya dace da bukatun 52 a cikin GB / T322348-2015
2.Zagayen yanayin zafiBayan hawan hawan 10 da ƙananan zafin jiki, duba jaket ɗin rayuwa don bayyanar. Jaket ɗin ceto bai kamata ya nuna alamun lalacewa ba, kamar raguwa, tsagewa, kumburi, tarwatsewa, ko canje-canje a cikin kayan inji.
3.Ayyukan inflatable- Ya kamata a yi amfani da tsarin hauhawar farashin kayayyaki ta atomatik da na hannu don yin hauhawa nan da nan bayan kowace zagayowar yanayin zafi, kuma ya kamata a cika riguna na rayuwa. - Bayan an adana shi a cikin yanayin zafi mai zafi na 40 ° C da ƙananan zafin jiki na -15 ° C na tsawon sa'o'i 8, jaket ɗin rayuwa ya kamata a cika su ta hanyar tsarin hauhawar farashin hannun jari.
4. Bayan an nutsar da jaket ɗin rai na asarar buoyancy a cikin ruwa mai daɗi na tsawon sa'o'i 24, asarar buoyancy ɗin sa bai kamata ya wuce 5%.
5. Juriya na ƙonewaJaket ɗin rai an cika wuta har tsawon 2s. Bayan barin harshen wuta, duba bayyanar jaket ɗin rai. Kada ya ci gaba da ƙonewa fiye da 6s ko ci gaba da narkewa.
6. Qarfi- Ƙarfin jiki da zoben ɗagawa: jiki da zoben ɗagawa na jaket ɗin rai ya kamata su iya tsayayya da ƙarfin 3200N na 30min ba tare da lalacewa ba, kuma jaket ɗin rai da zoben ɗagawa ya kamata su iya jure wa aikin. 2400N na minti 30 ba tare da lahani ga kunnuwa ba. -Karfin kafadu: Ya kamata kafadar rigar rai ta iya jure karfin 900N na tsawon mintuna 30 ba tare da lalacewa ba, sannan kafadar rigar rayuwar yara ta iya jure karfin 700N na 30min ba tare da lalacewa ba.
7.Tufafi- Ba tare da jagora ba, 75% na batutuwa yakamata su sanya jaket na rai daidai a cikin minti 1, kuma bayan jagora, 100% na batutuwa yakamata su sanya riguna na rayuwa daidai cikin 1min. - A ƙarƙashin yanayin rigar yanayi na lardin, 100% na abubuwan da aka ambata a cikin 4.91 yakamata su sanya jaket ɗin rai daidai a cikin minti 1 - Ya kamata a yi gwajin ta amfani da riguna masu kumbura da marasa kumbura.
8.Ayyukan ruwa- Maidowa: Bayan batun ya sa jaket ɗin rai, matsakaicin lokacin maidowa bai kamata ya fi matsakaicin lokacin maidowa da 1s yayin sanye da jaket ɗin rai na manya (RTD). Idan akwai yanayin "mara juzu'i", adadin "marasa juyawa" bai kamata ya wuce adadin lokutan da aka sawa RTD ba. RTD za ta cika buƙatun a cikin IMO MSC.1/Circ1470 - Ma'auni na tsaye: Lokacin da batun ke cikin ma'auni tare da zaɓaɓɓen jaket ɗin rayuwa yana fuskantar sama, zai cika waɗannan buƙatu. a) Tsayi bayyananne: Matsakaicin tsayin tsayin dukkan batutuwa bai kamata ya zama ƙasa da matsakaicin tsayin tsayi ba yayin sanye da RTD debe 10mmo b) kusurwar Torso: Matsakaicin kusurwar akwati na duk batutuwa bai kamata ya zama ƙasa da matsakaicin kusurwar gangar jikin lokacin sanye da RTD ba. Rage 10mmo Je zuwa 10 ° - nutsewa da faɗuwa cikin ruwa: Bayan faɗuwa cikin ruwa da nutsewa a cikin yanayin jiran aiki sanye da jaket na rai, ma'aikatan gwajin za su hadu da Abubuwan buƙatu masu zuwa: a) Tsayar da ma'aikatan gwajin su fuskanci sama, kuma tsayin tsayin duk ma'aikatan gwajin daga saman ruwa bai gaza 5103 Matsakaicin tsaitaccen tsayi lokacin sanye da RTD kamar yadda aka ƙaddara ta hanyar gwajin debe 15mm: b) jaket ɗin rai ba ya fita kuma baya haifar da rauni ga ma'aikata: c) baya shafar aikin ruwa ko karyewar tantanin halitta: d) baya haifar da fadowa ko lalacewa. – Kwanciyar hankali: Bayan batun ya kasance a cikin ruwa, kada jaket ɗin rayuwa ta karkata daga gefe zuwa gefe domin fuskar abin ta fita daga ruwa. Akalla adadin batutuwa iri ɗaya a cikin jiha ɗaya kamar lokacin sanye da RTD. - Yin iyo da fita daga cikin ruwa: Bayan yin iyo na 25m, adadin batutuwan da ke sanye da jaket na rayuwa waɗanda za su iya hawa kan jirgin ruwa ko wani dandamali mai tsayi 300mm sama da saman ruwa bai kamata ya zama kasa da 2/3 na adadin batutuwa ba. ba tare da jaket na rai ba .
9.lodin kai mai kumburiBayan da shugaban inflatable ya kasance da karfi na (220 ± 10) N daga duk kwatance, kada a sami lalacewa. Jaket ɗin rai bai kamata ya zubar da iska ba kuma ya kasance mara iska na mintuna 30.
10.Karkashin matsin lambaJaket ɗin rayuwa a ƙarƙashin yanayin al'ada bai kamata ya sami kumburi ko canzawa a cikin kayan aikin injiniya ba bayan ɗaukar nauyin 75kg, kuma kada a sami zubar iska.
11. Ayyukan matsin lamba- Matsi mai yawa: Jaket ɗin rai ya kamata ya iya jure matsanancin matsa lamba na ciki a zafin jiki. Ya kamata ya kasance cikakke kuma ya kula da wannan matsa lamba don 30min.-Bawul na saki: Idan jaket ɗin rai yana sanye da bawul ɗin saki, ya kamata ya iya tabbatar da cewa an saki matsa lamba mai yawa. Jaket ɗin ceto zai kasance cikakke kuma ya kula da matsin lamba na tsawon mintuna 30, kada ya nuna alamun lalacewa kamar tsagewa, kumburi ko canji a cikin kayan injin, kuma kada a bayyane ya lalata sassan da za a iya busawa. - Riƙewar iska: Jaket ɗin rayuwa mai ɗaukar iska yana cike da iska, kuma an sanya shi a cikin zafin jiki na tsawon sa'o'i 12, raguwar matsa lamba kada ta wuce 10%.
12.Karfe sassa- Sassan ƙarfe da abubuwan da ke cikin jaket ɗin rayuwa yakamata su kasance masu juriya da lalata ruwan teku. Bayan gwajin feshin gishiri daidai da 5.151, sassan ƙarfe ba za su nuna wani gurɓatacce ko tasiri a kan sauran sassan rigunan ba kuma ba za su ƙasƙantar da aikin rigar rai ba. - Lokacin da aka sanya sassan ƙarfe na jaket ɗin rayuwa a nesa na 500mm daga kamfas ɗin maganadisu, tasirin sassan ƙarfe akan kamfas ɗin maganadisu bai kamata ya wuce 5 ° ba.
13. Hana rashin hauhawar farashin kayayyakiJaket ɗin rai ya kamata ya kasance yana da aikin hana hauhawar farashi mai haɗari. Abubuwan da ke sama sune ka'idodin dubawa na rigunan rai da ake fitarwa zuwa Tarayyar Turai, Amurka, ƙa'idodin ƙasa masu dacewa don jaket na rai, da kayan, bayyanar da buƙatun dubawa na ƙasan ruwa mai ɗorewa.
Lokacin aikawa: Oktoba-21-2022